Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Văn bản pháp quy
![](file/thumb/280/110/636748101.jpg )
Công an huyện tổ chức hội nghị tuyên truyền, cảm hóa, giáo dục, phòng ngừa tội phạm và vi phạm pháp luật
Sáng ngày 29/12/2023, Công an huyện Đông Sơn tổ chức hội nghị Tuyên truyền, cảm hóa, giáo dục, phòng ngừa tội phạm và vi phạm pháp luật. Tham dự Hội nghị có đồng chí Thượng tá Phạm Tiến Lượng Phó Trưởng Công an huyện. Đại diện các ban, ngành đoàn thể huyện; lãnh đạo cán bộ chiến sĩ công an các xã, thị trấn và hơn 100 công dân, thanh thiếu niên trong huyện.
Theo số liệu thống kê, Trong năm 2023, Phát hiện, điều tra 47 vụ, 106 đối tượng liên quan (so với năm 2022 giảm 6 vụ, tăng 18 đối tượng). Tội phạm về TTXH: xảy ra 26 vụ, 71 đối tượng. Tội phạm và VPPL về ma túy: bắt 15 vụ, 30 đối tượng liên quan, tang vật thu giữ gồm 36g heroin, 37 g ma túy tổng hợp, 973 viên ma tuý Cơ quan CSĐT đã khởi tố điều tra 64 vụ, 98 bị can, XLHC 35 vụ, 39 trường hợp vi phạm ..
Mặc dù tình hình tội phạm chung năm 2023 giảm so với năm 2022 tuy nhiên đáng chú ý một số loại tội phạm như cố ý gây thương tích, cướp. cướp giật tài sản, cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự tăng so với năm 2022, đặc biệt năm 2023 xảy ra 02 vụ giết người, hậu quả làm chết 01 người, bị thương 01 người. Trước tình hình đó, để chủ động phòng ngừa, ngăn chặn và đấu tranh xử lý nghiêm đối với tội phạm giết người, tội phạm cố ý gây thương tích, Công an huyện đã tích cực tham mưu cho cấp ủy, chính quyền từ huyện đến cơ sở thường xuyên làm tốt công tác tuyên tuyền, phổ biến, giáo dục pháp luật, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của các tầng lớp Nhân dân trong công tác phòng ngừa, đấu tranh, tố giác tội phạm nói chung, tội phạm cố ý gây thương tích, giết người nói riêng, tuyên truyền cảnh báo về các nguyên nhân, điều kiện phát sinh tội phạm, những hậu quả pháp lý mà người phạm tội và người thân phải gánh chịu...từ đó tránh xa con đường phạm tội.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Thượng tá Phạm Tiến Lượng, Phó Trưởng Công an huyện khẳng định đây là sự sáng tạo trong thực hiện các biện pháp phòng ngừa tội phạm của Công an huyện, mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc; giúp cho thanh, thiếu niên, đối tượng có nguy cơ cao phạm tội và vi phạm pháp luật, các đối tượng tham gia băng ổ nhóm hiểu rõ hơn về đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước. Đặc biệt, qua những hình ảnh, nội dung tuyên truyền giúp cho nhân dân và các đói tượng biết được những tác hại, hậu quả do các hành vi phạm tội và vi phạm pháp luật gây ra. Công An huyện tiếp tục làm tốt công tác tham mưu đảm bảo ANTT, ATXH, đem lại sự bình yên hạnh phúc cho mọi người, mọi nhà. Góp phần xây dựng quê hương ngày càng phát triển văn minh.
- Các đồng chí lãnh đạo huyện thăm, tặng quà nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày thương binh, liệt sỹ (27/7/1947- 27/7/2024).
- HỘI CỰU TNXP HUYÊN TỌA ĐÀM KỶ NIỆM 74 NĂM NGÀY TRUYỀN THỐNG LỰC LƯỢNG TNXP VIỆT NAM VÀ TỔNG KẾT 20 NĂM THÀNH LẬP HỘI, SƠ KẾT 6 THÁNG ĐẦU NĂM 2024
- Đông Sơn tổ chức chương trình tuyên truyền, phổ biến kiến thức, kỹ năng về PCCC và CNCH
- Đại hội thành lập Hội Cựu Công an nhân dân huyện Đông Sơn, nhiệm kỳ 2023 - 2028
- Xã Đông Thanh, Đông Hòa ra mắt lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự cơ sở
- Lễ công bố Quyết định thành lập Chi hội Luật gia xã Đông Khê
- Lễ truy điệu và tiễn đưa Mẹ Việt Nam Anh hùng Lê Thị Toàn
- Công an huyện Đông Sơn tổ chức hội nghị tuyên truyền, cảm hóa, giáo dục pháp luật cho các đối tượng có nguy cơ vi phạm pháp luật.
- Đại hội Thi đua quyết thắng lực lượng vũ trang huyện Đông Sơn, giai đoạn 2019 - 2024.
- Dâng hương tưởng niệm Bác Hồ và các anh hùng liệt sỹ, trước thềm Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Đông Sơn lần thứ XXVI, nhiệm kỳ 2024- 2029.