Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Văn bản pháp quy
![](file/thumb/280/110/636748101.jpg )
Hội Cựu chiến binh huyện tổng kết hoạt động công tác hội năm 2023, triển khai nhiệm vụ trọng tâm năm 2024.
Chiều ngày 12/01, Hội Cựu chiến binh (CCB) huyện tổ chức hội nghị tổng kết hoạt động công tác hội năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024. Đồng chí Nguyễn Minh Ánh- Chủ tịch Hội CCB huyện khai mạc hội nghị.
Năm 2023, được sự quan tâm lãnh đạo của các cấp uỷ Đảng và hội cấp trên, cán bộ, hội viên CCB huyện Đông Sơn đã phát huy tốt truyền thống Bộ đội Cụ Hồ, thực hiện hoàn thành các chi tiêu, nhiệm vụ công tác hội, phong trào CCB đề ra. Các cấp Hội từ huyện đến cơ sở đã tích cực quán triệt, tuyên truyền, vận động cán bộ, hội viên và nhân dân, tích cực, gương mẫu thực hiện các chỉ thị , nghị quyết của Đảng, chính sách pháp luật của nhà nước, quy định của địa phương, góp phần bảo vệ Đảng, bảo vệ chính quyền, bảo vệ chế độ XHCN, bảo vệ nhân dân; tham mưu cho cấp ủy, chính quyền giải quyết những vụ việc phát sinh, giữ vững ổn định chính trị và trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện. Đại đa số CCB tin tưởng vào sự lãnh đạo của Đảng, quản lý điều hành của chính quyền, tích cực tham gia xây dựng Đảng, chính quyền. Năm 2023, Hội đã kết nạp được 93 hội viên mới, nâng tổng số hội viên toàn huyện lên 6.101 hội viên. Duy trì hoạt động 20 tổ vay vốn ủy thác tại ngân hàng chính sách xã hội, với dư nợ 32 tỷ đồng cho 774 hộ vay để phát triển kinh tế gia đình. Trong năm, Hội đã tổ chức trao tiền hỗ trợ xây mới, sửa chữa nhà cho 03 hội viên, với tổng số tiền 127,5 triệu đồng; thăm hỏi, động viên và hỗ trợ 01 triệu đồng cho gia đình hội viên CCB xã Đông Hòa bị hỏa hoạn; tuyên truyền vận động cán bộ, hội viên và nhân dân, hiến 30,840m2 đất, để làm đường giao thông. Trong đó, cán bộ, hội viên CCB hiến 10.940m2 đất, nâng cấp mở rộng 34,75km đường; xây dựng được 15,737m tường rào thoáng Tích cực tuyên truyền, vận động cán bộ hội viên CCB và nhân dân thực hiện tốt công tác đảm bảo ANTT, ATGT; phối hợp với Đoàn thanh niên giáo dục truyền thống yêu nước, chủ nghĩa anh hùng cách mạng cho thế hệ trẻ .
Năm 2024, các cấp Hội CCB huyện Đông Sơn đặt ra mục tiêu: 100% cán bộ, hội viên kiên định vững vàng về chính trị tư tưởng, không có tự diễn biến tự chuyển hóa trong nội bộ; Tuyên truyền vận động kết nạp đạt 60 - 70 Hội viên mới, tỷ lệ vào Hội đạt 99% trở lên; 98% trở lên hội viên CCB đạt hội viên gương mẫu; 98% trở hội viên CCB đạt gia đình văn hóa; Mỗi cơ sở Hội xây dựng mới 01 mô hình CCB kiểu mẫu sau đó nhân rộng ra toàn cư sở Hội, Phấn đấu giữ mức không còn hộ CCB nghèo, tái nghèo Giảm hộ cận nghèo xuống dưới 1%...
Nhân dịp này Hội CCB huyện được Trung ương hội tặng bằng khen; nhiều tập thể, hội cá nhân được khen thưởng vì có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu năm 2023.
Thực hiện: Thanh Nhàn- Kim Oanh
- Các đồng chí lãnh đạo huyện thăm, tặng quà nhân dịp kỷ niệm 77 năm ngày thương binh, liệt sỹ (27/7/1947- 27/7/2024).
- HỘI CỰU TNXP HUYÊN TỌA ĐÀM KỶ NIỆM 74 NĂM NGÀY TRUYỀN THỐNG LỰC LƯỢNG TNXP VIỆT NAM VÀ TỔNG KẾT 20 NĂM THÀNH LẬP HỘI, SƠ KẾT 6 THÁNG ĐẦU NĂM 2024
- Đông Sơn tổ chức chương trình tuyên truyền, phổ biến kiến thức, kỹ năng về PCCC và CNCH
- Đại hội thành lập Hội Cựu Công an nhân dân huyện Đông Sơn, nhiệm kỳ 2023 - 2028
- Xã Đông Thanh, Đông Hòa ra mắt lực lượng tham gia bảo vệ an ninh, trật tự cơ sở
- Lễ công bố Quyết định thành lập Chi hội Luật gia xã Đông Khê
- Lễ truy điệu và tiễn đưa Mẹ Việt Nam Anh hùng Lê Thị Toàn
- Công an huyện Đông Sơn tổ chức hội nghị tuyên truyền, cảm hóa, giáo dục pháp luật cho các đối tượng có nguy cơ vi phạm pháp luật.
- Đại hội Thi đua quyết thắng lực lượng vũ trang huyện Đông Sơn, giai đoạn 2019 - 2024.
- Dâng hương tưởng niệm Bác Hồ và các anh hùng liệt sỹ, trước thềm Đại hội Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện Đông Sơn lần thứ XXVI, nhiệm kỳ 2024- 2029.