Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Văn bản pháp quy
![](file/thumb/280/110/636748101.jpg )
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh dự Lễ phát động “Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ” xuân Giáp Thìn 2024 tại khu vực hai bên đường dẫn từ Quốc lộ 47 vào nút giao Đông Xuân, đường cao tốc Bắc Nam, xã Đông Minh.
Sáng 15/2 (mùng 6 Tết Nguyên đán Giáp Thìn) tại khu vực hai bên đường dẫn từ Quốc lộ 47 vào nút giao Đông Xuân, đường cao tốc Bắc Nam, xã Đông Minh, UBND tỉnh Thanh Hóa đã tổ chức lễ phát động “Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ” xuân Giáp Thìn 2024.
Dự lễ phát động có các đồng chí: Đỗ Trọng Hưng, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Lại Thế Nguyên, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh; Đỗ Minh Tuấn, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Trịnh Tuấn Sinh, Phó Bí thư Tỉnh ủy; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy; các đồng chí Phó Chủ tịch HĐND, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ngành cấp tỉnh. Về phía huyện Đông Sơn có các đồng chí Lê Trọng Thụ-Bí thư Huyện uỷ, Chủ tịch UBND huyện; Lê Thanh Hải-Phó Bí thư Thường trực Huyện uỷ, Chủ tịch HĐND huyện; các đồng chí thường trực Huyện ủy, HĐND, UBND, UBMTTQ huyện; các đồng chí trong Ban thường vụ Huyện uỷ; Trưởng các ban, phòng thuộc Huyện ủy, các đoàn thể cấp huyện, các phòng chuyên môn, đơn vị sự nghiệp thuộc UBND huyện; Bí thư Đảng ủy, Chủ tịch UBND các xã, thị trấn.
Ngày 28/11/1959, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã phát động ngày Tết trồng cây. Từ đó đến nay, Tết trồng cây đã trở thành một phong trào quần chúng sâu rộng, một nét đẹp trong văn hóa truyền thống Việt Nam. Cho đến nay, hơn 65 năm qua Tết trồng cây vẫn giữ nguyên được giá trị ấy và mang ý nghĩa chính trị sâu sắc, đồng thời mang lại hiệu quả kinh tế thiết thực. Việc trồng cây, trồng rừng có tác dụng bảo vệ môi trường sinh thái là bảo vệ chính cuộc sống của chúng ta.
Hằng năm, cứ mỗi độ tết đến xuân về, Nhân dân các dân tộc tỉnh Thanh Hóa lại hăng hái ra quân trồng cây, gây rừng. Từ năm 2021 đến nay, trên địa bàn tỉnh Thanh Hóa đã trồng được 24 triệu cây xanh, đạt 69,62% kế hoạch giai đoạn 2021-2025. Trong dịp Tết trồng cây xuân Giáp Thìn 2024, tỉnh Thanh Hóa phấn đấu trồng được 3 triệu cây xanh, cả năm 2024 trồng mới được trên 10 nghìn ha rừng tập trung và 6,2 triệu cây xanh phân tán. Huyện Đông Sơn phấn đấu cả năm trồng mới được 121.500 cây xanh để góp phấn bảo vệ và nâng cao chất lượng môi trường sống, làm việc và xây dựng huyện Đông Sơn ngày xàng xanh-sạch-đẹp.
Cùng với việc trồng các loại cây mới phù hợp với thổ nhưỡng, cấp ủy, chính quyền các địa phương tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền, nâng cao ý thức trồng cây, gây rừng trong mỗi tổ chức, người dân và doanh nghiệp. Duy trì và thực hiện hiệu quả phong trào thi đua: Người người trồng cây, nhà nhà trồng cây, toàn dân trồng cây, trồng rừng và gắn liền với phát triển kinh tế - xã hội, bảo vệ môi trường sinh thái.
Ngay sau tiếng trống phát động của đồng chí Bí thư Tỉnh ủy Đỗ Trọng Hưng, các đồng chí lãnh đạo tỉnh, lãnh đạo các sở ngành cấp tỉnh cùng các đồng chí lãnh đạo huyện Đông Sơn và lãnh đạo các phòng, ngành, cán bộ, công chức và Nhân dân trong huyện đã ra quân trồng cây với khí thế sôi nổi./.
Thực hiện: Thu Hương-Đình Nghiêm
- UBND huyện họp thường kỳ tháng 7 năm 2024
- Gặp gỡ, động viên 2 thí sinh tham dự Chung kết Âm Vang Xứ Thanh
- DÂNG HƯƠNG TẠI NHÀ THỜ BÁC PHIÊU
- Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) huyện Đông Sơn tổ chức hội nghị sơ kết phong trào công nhân, viên chức, lao động và hoạt động công đoàn 6 tháng đầu năm
- Hội nghị nghiên cứu, học tập, quán triệt, triển khai thực hiện các chỉ thị, kết luận, quy định, quyết định của Bộ Chính trị, Ban Bí thư Trung ương Đảng khóa XIII và của Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Đông Sơn lần thứ VI nhiệm kỳ 2024 – 2029
- Câu lạc bộ Hàm Rồng thăm và làm việc tại Đông Sơn
- Hội nghị trực tuyến toàn quốc quán triệt Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị
- Chủ trương thu hồi đất thực hiện dự án: Đường từ nút giao Đông Xuân đi Tp Thanh Hóa, đoạn Đông Tiến- Đông Thanh
- Dâng hương tưởng niệm Bác Hồ và các anh hùng liệt sỹ trước thềm Đại hội Hội LHTN Việt Nam huyện Đông Sơn lần thứ VI, nhiệm kỳ 2024- 2029.