Tổng quan
Bộ máy hành chính
Tin tức - Sự kiện
Du lịch - Di tích lịch sử
Chiến lược - Định Hướng - Quy hoạch
Văn bản pháp quy
![](file/thumb/280/110/636748101.jpg )
UBND xã Đông Khê tổ chức Lễ hội Lê Hy năm 2024
Sáng ngày 24/02/2024 (Tức ngày 15 tháng Giêng năm Giáp Thìn), Xã Đông Khê tổ chức lễ hội Lê Hy năm 2024, theo hình thức tế lễ và dâng lễ vật.
Lê Hy sinh năm Bính Tuất 1646 hiệu là Trạm Khê, người tổng Thạch Khê, huyện Đông Sơn (nay là thôn Thạch Khê, xã Đông Khê Huyện Đông Sơn). Hơn 10 năm giữ chức Tể tướng, ông đã có nhiều đóng góp cho triều đình, ông được chúa Trịnh và vua Lê hết mực tin tưởng. Với quan điểm viết sử tiến bộ và phương pháp luận khoa học, công lao lớn nhất của Lê Hy là việc hoàn thành bộ Đại việt sử ký toàn thư, ông được hậu thế biết đến như một Sử gia kết thúc bộ sử lớn nhất của dân tộc. Lê Hy mất ngày 27 tháng 7 năm Nhâm Ngọ (1702) được vua ban tặng ông hàm Thái Bảo, tước Lại Quận công, ban tên thụy là Duệ Đạt đồng thời lệnh cho dân, quan binh lập đền thờ tại quê nhà tế lễ quanh năm. Lễ hội Lê Hy được xã Đông Khê tổ chức vào ngày 15 tháng Giêng và ngày mất của ông.
Nghi thức tế lễ
Lễ hội được diễn ra trong không khí trang nghiêm, thành kính với các nghi lễ tế lễ, dâng lễ vật cung tiến từ các chi bộ, thôn xóm, các đại biểu và bà con nhân dân đã thắp nén hương thơm, bày tỏ lòng thành kính tưởng nhớ về người khai quốc công thần tể tướng Lê Hy.
Đây là dịp để giáo dục truyền thống "Uống nước nhớ nguồn" cho thể hệ trẻ biết ơn đối với những người có công với quê hương, đất nước. Từ đó bồi dưỡng thêm lòng yêu nước trong mỗi người dân tạo sự đoàn kết sống hòa thuận, giúp đỡ nhau trong cuộc sống, góp phần xây dựng quê hưong ngày càng giàu đẹp văn minh./.
- Giao lưu bóng chuyền hơi chào mừng 94 năm ngày truyền thống Đảng bộ huyện (25/6/1930- 25/6/2024)
- Huyện Đông Sơn tổ chức Hội thao công nhân, viên chức, lao động và Giải bóng bàn mở rộng lần thứ VI tranh Cúp Long Thành - năm 2024
- Huyện đoàn Đông Sơn ra quân tiếp sức mùa thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025
- Đại hội lần thứ nhất Hội Cựu giáo chức huyện Đông Sơn, nhiệm kỳ 2024-2029
- ĐÔNG SƠN THAM GIA TRANH TÀI GIẢI THỂ THAO HÈ SẦM SƠN 2024
- Chương trình tư vấn, hướng nghiệp, tuyển sinh năm 2024 tại Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp- Giáo dục thường xuyên huyện.
- Nghiệm thu mô hình điềm thực hiện theo chủ đề “ Xây dựng trường mầm non lấy trẻ làm trung tâm” năm học 2023- 2024.
- Trường Tiểu học và THCS Đông Thịnh tổ chức ngày hội STEM.
- Công đoàn Đông Sơn sôi nổi các hoạt động chào mừng Ngày Quốc tế Phụ nữ 8-3
- HỘI THAO AGRIBANK CHI NHÁNH TỈNH THANH HÓA NĂM 2024